Đám cưới mở nhạc đến khuya có bị xử phạt?

Tôi thấy rất nhiều đám cưới mở nhạc rất muộn có khi đến tận khuya với âm lượng rất to, gây ảnh hưởng rất lớn đến giấc ngủ của mọi người xung quay. Vậy tôi muốn hỏi việc đám cưới mở nhạc to về khuya có vi phạm gì không?

dam-cuoi-mo-nhac-den-khuya-co-bi-xu-phat

Trả lời:

Thạc sĩ luật Nguyễn Thị Hằng – Công ty TNHH Tôi Yêu Luật xin trả lời bạn như sau:

Theo Điều 6 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy, phòng, chống bạo lực gia đình quy định:

Điều 6. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi: Dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.

3 Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại Khoản 2 Điều này.

Như vậy, đám cưới không được phép mở nhạc gây ồn ào đến khuya, chỉ được phép mở nhạc đến 22 giờ. Nếu đám cưới mở nhạc to gây ảnh hưởng ồn ào đến mọi người xung quanh từ khung giờ từ 22 giờ này hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau là vi phạm pháp luật và bị xử phạt hành chính với mức xử phạt theo quy định trên.

Với những hành vi gây mất trật tự công cộng, gây ồn ào, ô nhiễm môi trường, bạn có thể làm đơn báo tới tổ trưởng khu phố, công an khu vực hoặc Ủy ban nhân dân nơi bạn cư trú để được giải quyết theo quy định của pháp luật hiện hành.